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Mheshimiwa Kassim M. Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; 
 
Mheshimiwa Dkt. Tulia Ackson (Mb), Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; 
 

Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa Awamu ya 
Nne wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
 
Wahashamu Baba Maaskofu;  
 
Mheshimiwa Sheikh Abubakar Zubeir Ally Mbwana, Mufti wa 
Tanzania 
 

Mzee Philip Japhet Mangula, Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi, Tanzania Bara; 
 
Ndugu Daniel Chongolo, Katibu Mkuu wa Chama cha Mapinduzi; 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo; 
 

Mheshimiwa Rosemary  Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Geita; 
Waheshimiwa Wabunge; 
 
Mheshimiwa Mama Janet Magufuli, Familia, Ndugu na majirani wa  
Hayati Dkt. John Pombe Magufuli;  
 
Viongozi mbalimbali wa Serikali mliopo; 
 

Viongozi wote wa Dini mbalimbali mliopo; 
 
Familia ya Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli; 
 

Wageni wote; 
 

Wananchi wa Chato na watanzania wote kwa ujumla; 
 

Wawakilishi wa Vyombo vya Habari; 
 

Mabibi na Mabwana. 
 
 

TUMSIFU YESU KRISTO 
 

 

Napenda nianze salamu za Serikali kwa kuungana na wote walionitangulia, 

kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa Rehema na fadhili, kwa 

kutupatia uhai na afya njema na kutuwezesha kukusanyika hapa Chato, 
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kwa ajili ya kumbukizi ya mpendwa wetu na Kiongozi wetu Hayati Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli, aliyekuwa Rais wa awamu ya tano wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambaye alifariki dunia tarehe kama ya leo, mwaka 

jana 2021.   

 

Napenda kuchukua fursa hii kuwaletea salamu kutoka kwa Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Aliniagiza niwakilishe Serikali katika kumbukizi ya mwaka mmoja tangu 

Kiongozi wetu mzalendo, mchapakazi na kipenzi cha Watanzania wanyonge 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli alipoitwa kutoka dunia hii. Mheshimiwa 

Rais amenituma niwahakikishie kuwa Serikali yake itaendelea kumuenzi 

Kiongozi wetu huyo aliyetangulia. 
 

Vilevile, napenda kumshukuru kwa dhati Mheshimiwa Mama Janet Magufuli 

na familia nzima ya Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, kwa heshima 

kubwa waliyotupatia kama Serikali na mimi binafsi na Viongozi wenzangu 

kwa kutualika kujumuika nanyi, katika kumbukizi ya mpendwa wetu.  

Asanteni sana! Hatutaacha kuwaombea kwa Mwenyezi Mungu azidi kuwapa 

neema na nguvu/kuyapokea mapenzi yake. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Familia, Mabibi na Mabwana; 
 

Baada ya salamu naomba kumshukuru tena Mwenyezi Mungu kwa ajili ya 

maisha ya Hayati Dkt. Magufuli na kumwezesha kulitumikia Taifa letu katika 

nafasi mbalimbali za uongozi na kuacha alama chanya katika maendeleo ya 

nchi yetu. Leo hii Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli hayupo hapa 

pamoja nasi lakini kazi alizozifanya zitaendelea kuishi na kuongea. Napenda 

nikiri kwamba, si kazi rahisi kumwelezea kiongozi aliyekuwa na mafanikio 

makubwa kama Hayati Dkt. Magufuli. Hivyo leo nimechagua mambo 

machache sana katika kuadhimisha kumbukizi hii: 
  

Kwanza, ninamkumbuka Hayati Dkt. Magufuli kwa jinsi 

alivyomtanguliza Mungu mbele katika uongozi wake. Watanzania ni 

mashahidi jinsi ambavyo Hayati Dkt. Magufuli alivyotuongoza 

kumwamini Mungu na kumtanguliza katika kila jambo. Hata pale nchi 

yetu ilipopitia mambo magumu kama ukame, vimbunga na magonjwa 

hatari Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli alitufundisha 

kutoogopa na badala yake alitutia moyo na kutusisitiza kuomba na 

kumtegemea Mungu. Alikuwa kiongozi mtendaji ambaye hakuishia tu 

kutoa maelekezo bali yeye mwenyewe alifunga na kuomba. Imani na 

ujasiri wake kwa Mungu ilituondolea hofu katika nyakati ngumu na za 
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hatari na kutuwezesha kupambana na changamoto tulizokuwa nazo. 

Kwa hili, tutaendelea kumshukuru! 
 

Pili, Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, anajulikana na 

kukumbukwa sana kwa falsafa yake ya “Hapa Kazi tu.” Bila shaka 

utendaji wake wa kazi ulituvutia wengi na kutuhamasisha. Wengi wetu 

katika Serikali tulibadili mfumo wetu wa kufanya kazi ili kuendana na 

kasi yake. Nakumbuka nilipokuwa Waziri wa Fedha, ilikuwa ni kawaida 

sana yeye kunipigia simu usiku wa manane na kunipa maelekezo. 

Alitumia muda wake mwingi kuwafikiria watanzania hasa wanyonge na 

kuwafanyia kazi ili awaletee maendeleo kwa haraka. Kila mara Hayati 

alipenda kutukumbusha maandiko matakatifu kutoka Waraka wa pili 

wa Mtume Paulo kwa Wathesalonike (2 Wathesalonike 3:10) 

yanayosema “Kwa kuwa hata wakati ule tulipokuwapo kwenu 

tuliwaagiza neno hili: kwamba ikiwa mtu hataki kufanya kazi, basi, 

asile chakula”. Hivyo, Watanzania hatuna budi kumuenzi kwa 

kuendelea kufanya kazi kwa weledi na bidii ya kiwango cha juu sana, 

iwe katika masomo, kazi za nyumbani, ofisini, kilimo, viwandani, 

biashara ama kutoa huduma kwa jamii na bila shaka katika utume wa 

kuhubiri neno la Mungu. 
 

Kwa upande wa Viongozi tunajifunza kutoka kwa Hayati Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli ujasiri na uthubutu wake katika kufanya 

maamuzi magumu kwa manufaa ya Taifa letu. Hayati Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli aliamini kuwa ni bora kufanya maamuzi hata kama 

utakosea na ukajifunza kutokana na makosa hayo badala ya kutofanya 

maamuzi yoyote. Alichukizwa na viongozi waliokuwa hawafanyi 

maamuzi na kuchelewesha haki za wananchi au miradi ya maendeleo. 

Aidha, tunajifunza kutoka kwake umuhimu wa kuwajibika na 

kusimamia misingi ya haki na usawa katika kuwahudumia wananchi 

wote. Tunachota kwake umuhimu wa kupiga vita uzembe na rushwa 

kwa nguvu zote. 
 

Tatu, Hayati Dkt. Magufuli aliamini kwa vitendo kuwa watanzania 

tunaweza kujiletea maendeleo yetu wenyewe. Hayati Dkt. Magufuli 

aliamini kuwa rasilimali za nchi yetu zikisimamiwa na kutumika vizuri 

zinaweza kututoa katika lindi la umasikini na kutuletea maendeleo.  Sisi 

Watanzania ndio wenye wajibu wa kwanza kutatua matatizo ya nchi 

yetu na ya bara letu la Afrika, iwe ni matatizo ya kijamii, kisiasa au 

kiuchumi ili kukuza ustawi wa Taifa na bara zima. Hayati Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli alisimamia mageuzi makubwa na magumu ya 
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kiuchumi na kujenga mifumo ya kisheria ya kusimamia rasilimali zetu 

hususan madini. Akijenga juu ya misingi ya Viongozi waliomtangulia 

chini ya uongozi wake madhubuti, uchumi wa Tanzania uliendelea 

kukua na kuimarika na tarehe 01 Julai 2020, Benki ya Dunia ilitangaza 

kuwa Tanzania imefikia uchumi wa kati wa chini yaani, (lower middle 

income country). 

 

Waheshimiwa Viongozi, Familia, Mabibi na Mabwana; 
 

Ni kutokana na kazi hizo, na nyingine nyingi, Hayati Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, ataendelea kukumbukwa na kuwa katika vitabu vya 

historia ya Tanzania na Afrika. Hayati Dkt. Magufuli, ameingia kwenye 

orodha ya mashujaa na viongozi wetu mashuhuri ambao mchango wao 

katika nchi yetu kamwe hautasahaulika. Sisi kama watanzania tutaendelea 

kuenzi na kuthamini mchango wake katika maendeleo ya nchi kwa kufanya 

kazi bila kuchoka. 
 

 

Waheshimiwa Viongozi, Familia, Mabibi na Mabwana; 
 

Naomba nimalize salamu za Serikali kwa kuwashukuru wote waliofanikisha 

maandalizi ya kumbukizi hii, hususan familia ya Hayati Dkt. Magufuli, 

Kanisa, wananchi wa Chato, watu wote wenye mapenzi mema na wageni 

mlioweza kufika Chato, kushiriki shughuli hii muhimu ya leo kwa familia na 

Taifa letu la Tanzania. Najua kwamba Hayati Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli kama binadamu mwingine yeyote alikuwa na mapungufu.  

Nawasihi sana wale wanaoendelea kuandika mambo yasiyostahili juu yake 

hasa kwenye mitandao ya kijamii waache. Mambo hayo yanaiumiza sana 

familia ya Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli na ni kinyume cha mila 

na desturi za kitanzania.  Watu hao watambue kwamba kila mmoja wetu 

siku moja atakufa.  Tena, yeye asiyesamehe naye hatasamehewa (…….. 

quote bible). Nawasihi tuendelee kumwombea mpendwa wetu. 
  

Raha ya milele umpe Ee Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. 

Apumzike kwa Amani, Amina x 2. Raha ya milele uwape Ee Bwana na 

mwanga wa milele uwaangazie wapumzike kwa Amani. Amina. 

Mwenyezi Mungu awabariki sana! Tumsifu Yesu Kristo! 

 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


